വിജയകരമായ ഹജ്ജ് സീസണിന് ശേഷം ഉംറ തീർഥാടനം പുനരാരംഭിക്കുന്നു.

മക്ക: ലോകം മഹാമാരിയുടെ പിടിയിൽപെട്ട് ഭയപ്പാടോടെ നിൽക്കുംമ്പോഴും ലോകജനതയുടെ മുഴുവൻ കൈയ്യടി ഏറ്റവാങ്ങി വിജയകരമായ ഒരു ഹജ്ജ് തീർത്ഥാടന സീസൺ അവസാനിച്ചതിന് ശേഷം അടുത്ത ഞായറാഴ്ച മുതൽ സൗദിയിൽ ഉംറ തീർത്ഥാടനം പുനരാരംഭിക്കുമെന്ന് സൗദി അധികൃതർ അറിയിച്ചു.

മക്കയിലെ ഗ്രാൻഡ് പള്ളിയിൽ ഉംറ തീർത്ഥാടകരെയും മറ്റ് ആരാധകരെയും സ്വീകരിക്കുന്നതിനുള്ള തയ്യാറെടുപ്പുകൾ പൂർത്തിയാക്കാൻ എല്ലാ യോഗ്യതയുള്ള അഫിലിയേറ്റുകൾക്കും മറ്റും രണ്ട് വിശുദ്ധ പള്ളികളുടെയും ജനറൽ പ്രസിഡന്റ് അബ്ദുറഹ്മാൻ അൽ സുദൈസ് ഉത്തരവിട്ടു.

കഴിഞ്ഞ ആഴ്ചയിലെ ഹജ്ജ് സീസണിൽ കാണിച്ച വിശിഷ്ടമായ ജോലിയും സംഘാടനവും വളരെ ഭംഗിയായി നിർവഹിച്ച ഗ്രാൻഡ് മോസ്ക് മക്കയിലും, മദീനയിലെ പ്രവാചക മസ്ജിദിലും എല്ലാ മുൻകരുതൽ നടപടികളും നിരീക്ഷിക്കാൻ പ്രസിഡന്റിന്റെ ഉദ്യോഗസ്ഥരോട് ആഹ്വാനം ചെയ്തതായി സൗദി മാധ്യമങ്ങൾ ഉദ്ധരിച്ചു.

ഇസ്ലാമിന്റെ അഞ്ച് സ്തംഭങ്ങളിലൊന്നായ ഹജ്ജ് സാമ്പത്തികമായും ശാരീരികമായും താങ്ങാനാകുമെങ്കിൽ എല്ലാ മുസ്ലീമുകൾക്കും ജീവിതത്തിൽ ഒരിക്കലെങ്കിലും നിർബന്ധമായും ചെയ്യേണ്ടതാണ്.അതുകൊണ്ട് തന്നെ ഏതു പ്രതിസന്ധി ഘട്ടത്തിലും
തീർത്ഥാടകർക്ക് അവരുടെ ആചാരങ്ങൾ സുഗമമായി നടത്താനും വിശുദ്ധ സ്ഥലത്തെ സന്ദർശനവും മറ്റും പൂർത്തിയാക്കാനും അനുവദിക്കുന്നതിനായി ഈ മാസം ആദ്യം ഹജ്ജ് തീർത്ഥാടന സീസൺ ആരംഭിക്കുമ്പോൾ മക്കയിലെ ഹറം പള്ളിയിൽ പ്രാർത്ഥിക്കാനും ഉംറ ചെയ്യാനുമുള്ള അപേക്ഷകൾ സൗദി ഹജ്ജ് ഉംറ മന്ത്രാലയം നിർത്തിവെച്ചിരുന്നു.

എന്നാൽ വളരെ വിജയകരമായി ഹജ്ജ് സീസൺ പൂർത്തീകരിച്ചത് കൊണ്ട് തന്നെ കോവിഡ് മാനദണ്ഡങ്ങൾ പരിപൂർണ്ണമായും പാലിച്ചുകൊണ്ട് ഉംറ പുനരാരംഭിക്കുമെന്നും അതിനായി അനുബന്ധ അനുമതികൾ സ്മാർട്ട് ഇതമർന ആപ്പ് വഴി ലഭിക്കുമെന്നും സൗദി ഹജ്ജ്, ഉംറ ഡെപ്യൂട്ടി മന്ത്രി അബ്ദുൽഫത്താഹ് അൽ മഷാത്തും വെക്തമാക്കി.

തുടക്കത്തിൽ ഉംറ തീർത്ഥാടകരുടെ എണ്ണം പ്രതിദിനം 20,000 ആയിരിക്കും. ക്രമേണ ഇത് വർദ്ധിക്കുമെന്നും, അദ്ദേഹം സൗദി ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള ടെലിവിഷൻ അൽ അറബിയയോട് പറഞ്ഞു.

ഒക്ടോബറിൽ, സൗദി അറേബ്യ കോവിഡ് -19 നെതിരായ കർശന മുൻകരുതലുകൾക്കിടയിൽ ക്രമേണ ഉംറ പുനരാരംഭിക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു പദ്ധതി ആരംഭിച്ചു.

ഒക്ടോബർ 4 ന് ആരംഭിച്ച പദ്ധതിയുടെ ആദ്യ ഘട്ടം, രാജ്യത്തിനകത്ത് നിന്ന് പ്രതിദിനം 6,000 ഉംറ തീർത്ഥാടകരെ ഹറം മസ്ജിദിലേക്ക് അനുവദിച്ചു

രണ്ടാമത്തേത് ഒക്ടോബർ 18 മുതൽ പ്രാബല്യത്തിൽ വന്നു, ഒരു ദിവസം 40,000 ആരാധകരെയും 10,000 തീർത്ഥാടകരെയും സൈറ്റിലേക്ക് അനുവദിച്ചു.

നവംബറിൽ ആരംഭിച്ച മൂന്നാം ഘട്ടം അനുസരിച്ച് പ്രതിദിനം 20,000 ഉംറ തീർത്ഥാടകരെയും 60,000 ആരാധകരെയും പള്ളിയിൽ പ്രവേശിപ്പിച്ചു.
റമദാൻ മാസം സാധാരണ ഉംറ സീസണാണ്.

കഴിഞ്ഞ റമദാനിൽ 50,000 ഉംറ തീർത്ഥാടകർക്കും പ്രതിദിനം 100,000 ആരാധകർക്കും എത്താനുള്ള സൗകര്യം ഒരുക്കി ഗ്രാൻഡ് മോസ്‌ക്കിന്റെ ശേഷി വർദ്ധിപ്പിച്ചു.

കോവിഡ് -19 നെതിരായ “പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പ്” ഉള്ള ആളുകൾക്ക് മാത്രമേ ഉംറ നിർവഹിക്കാനും പ്രവാചകന്റെ പള്ളി സന്ദർശിക്കാനും അനുവാദമുള്ളൂ. അടുത്ത ഞാറാഴ്ച മുതൽ പ്രതിദിനം 20,000 തീർഥാടകർക്കും പരമാവധി ആരാധനാകാര്യങ്ങൾ നിർവ്വഹിക്കാൻ വരുന്നവർക്കും സൗകര്യം ഒരുക്കി ഘട്ടം ഘട്ടമായി പൂർവ്വസ്തിഥിയിലേക്കെത്തിക്കാൻ കഴിയുമെന്ന് ഇരുഹറ മുകളുടെയും മേധാവികൾ ശുഭാപ്തി വിശ്വാസം പ്രകടിപ്പിച്ചു.

Leave a Reply