ഹറമുകളിൽ സാനിറ്റേസ്ഡ് റോബോട്ടുകളുടെ എണ്ണം വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നു.

0
597

മക്കാ: ഗ്രാൻഡ് മോസ്ക് വൃത്തിയാക്കാൻ ഉപയോഗിക്കുന്ന റോബോട്ടുകളുടെ എണ്ണം വർദ്ധിപ്പിക്കുമെന്ന് രണ്ട് വിശുദ്ധ പള്ളികളുടെ അഫയേഴ്സ് ജനറൽ പ്രസിഡൻസി പ്രഖ്യാപിച്ചു.

സുരക്ഷിതവും ആരോഗ്യകരവുമായ അന്തരീക്ഷം കൈവരിക്കുന്നതിനായി ഗ്രാൻഡ് പള്ളി അണുവിമുക്തമാക്കുന്നതിന് ഓരോ ദിവസവും 4,500 ലിറ്ററിലധികം ശുദ്ധീകരണ  വസ്തുക്കൾ ഉപയോഗിക്കുന്നുണ്ട് ഇപ്പോൾ

“ഗ്രാൻഡ് മോസ്കിലെയും അതിന്റെ പരിസര  ഭാഗങ്ങളുടെയും  ശുദ്ധീകരണ പ്രവർത്തനങ്ങൾ ത്വരിതപ്പെടുത്തുന്നതിനും ഏറ്റവും കാര്യക്ഷമമാക്കുന്നതിനുമാണ് മുൻഗണന. പ്രതിരോധ നടപടികൾ നടപ്പിലാക്കുന്നതിനും കാര്യപതി ഏറ്റവുംകാര്യക്ഷമമായാണ് പ്രവർത്തിക്കുന്നത്.” പരിസ്ഥിതി സംരക്ഷണ, പകർച്ചവ്യാധി നിയന്ത്രണ വിഭാഗം ഡയറക്ടർ പ്രസിഡന്റ് ഹസ്സൻ അൽ സുവൈരി അറബ് ന്യൂസിനോട് പറഞ്ഞു.

സാങ്കേതികവിദ്യ യന്ത്രവൽക്കരിക്കാനും തീർഥാടകർക്ക് സേവനം നൽകാനും അവരുടെ ആചാരങ്ങൾ അനായാസം പരിശീലിപ്പിക്കാനും സുരക്ഷിതവും ആരോഗ്യകരവുമായ അന്തരീക്ഷം സൃഷ്ടിക്കുന്നതിനുള്ള എല്ലാ മാര്ഗങ്ങളും   പഠിക്കുന്നുണ്ടെന്നും  അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

നൂതനസാങ്കേതിക വിദ്യയിലൂടെ അതിവേഗം  കൊറോണ വൈറസിനെ നേരിടാൻ മികച്ച സാങ്കേതിക ഉപകരണങ്ങൾ ഉപയോഗിക്കുന്നതിനും ശുചിത്വവൽക്കരണത്തിനായി പ്രത്യേക റോബോട്ടുകൾ ഉപയോഗിക്കാനും സാധ്യമാകുന്നുണ്ട് എന്ന്   അൽ-സുവൈരി പറഞ്ഞു.

“സ്മാർട്ട് റോബോട്ട്, ശുദ്ധീകരണ പ്രവർത്തനത്തിലും  പരിസ്ഥിതി സംരക്ഷണത്തിലും ഉപയോഗിക്കുന്ന സ്ഥലങ്ങളിൽ, ഒരു പ്രീ-മാപ്പിൽ പ്രോഗ്രാം ചെയ്ത ഒരു ഓട്ടോമാറ്റിക് കൺട്രോൾ സിസ്റ്റത്തിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്നു, കൂടാതെ ഉയർന്ന പ്രവർത്തനക്ഷമതയുള്ള ആറ്റോമൈസേഷൻ യൂണിറ്റുള്ള ഒരു SLAM പേറ്റന്റും ഇത് കൈവശം വച്ചിട്ടുണ്ട്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഉയർന്ന കൃത്യതയുള്ള റോബോട്ട് ഉപയോഗിക്കുന്നത്  കൊറോണ വൈറസിന്റെയും മറ്റ് രോഗങ്ങളുടെയും പകർച്ചവ്യാധികളുടെയും വ്യാപനം കുറയ്ക്കുന്നതിന് കാരണമാകുമെന്ന് അൽ-സുവൈരി പറഞ്ഞു.

ആറ് തലങ്ങളിൽ റോബോട്ട് ആന്തരിക ശുദ്ധീകരണം  നടത്തുന്നു, ഇത് പാരിസ്ഥിതിക ആരോഗ്യത്തിന്റെ ശക്തിയും സുരക്ഷയും മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നു, കൂടാതെ ഉപയോഗ സാഹചര്യങ്ങൾക്കനുസരിച്ച് ശുചിത്വ ആവശ്യകതകൾ ബുദ്ധിപരമായി വിശകലനം ചെയ്യുന്നു. മനുഷ്യ ഇടപെടൽ ഇല്ലാതെ അഞ്ച് മുതൽ എട്ട് മണിക്കൂർ വരെ ഇത് പ്രവർത്തിക്കുന്നു.

ഉപകരണത്തിന് 23.8 ലിറ്റർ ഉൾക്കൊള്ളാൻ കഴിയും. സ്പ്രേ ചെയ്യുന്നതിന്റെ അളവ് മണിക്കൂറിൽ 2 ലിറ്റർ ആയി കണക്കാക്കുന്നു, ഇത് ഒരു സമയം 600 ചതുരശ്ര മീറ്റർ വിസ്തീർണ്ണമുള്ള ബാക്ടീരിയകളെ ഇല്ലാതാക്കുന്നു. അണുനാശിനി പ്രക്രിയയിൽ ഉപയോഗിക്കുന്ന വരണ്ട മൂടൽമഞ്ഞ് കണങ്ങളുടെ വലുപ്പം 5 മുതൽ 15 മൈക്രോമീറ്റർ വരെയാണ്.

“ഗ്രാൻഡ് മോസ്കിന്റെയും പ്രവാചകന്റെയും പള്ളിയിലെ ജനറൽ പ്രസിഡൻസിയിൽ വർക്ക് ടീമുകൾ ഉണ്ട്, ഗ്രാൻഡ് പള്ളിയിൽ സ്മാർട്ട് റോബോട്ടുകളുടെ എണ്ണം അതിന്റെ പ്രദേശത്തിന് ആനുപാതികമായി വർദ്ധിപ്പിക്കാനുള്ള സാധ്യതയെക്കുറിച്ച് നിരന്തരം പഠിക്കുന്നു,” അൽ-സുവൈരി പറഞ്ഞു.

സാങ്കേതികവിദ്യ മനുഷ്യരുടെ ഇടപെടൽ കുറയ്ക്കുകയും നിരന്തരമായ ശുചീകരണ പ്രവർത്തനങ്ങളും  അണുവിമുക്തമാക്കലും ആവശ്യമായ പരിസ്ഥിതിയുടെ സുരക്ഷ ഒരുക്കുകയും  ചെയ്തുവെന്ന് അൽ-സുവൈരി പറഞ്ഞു.

സുരക്ഷ, ആരോഗ്യം, പ്രതിരോധ പദ്ധതികൾ എന്നിവ നടപ്പിലാക്കാൻ സഹായിക്കുന്നതിന് ചട്ടങ്ങളും നിർദ്ദേശങ്ങളും പാലിക്കണമെന്ന് അദ്ദേഹം തീർത്ഥാടകരോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു

Leave a Reply