ഹിജാബ് വിവാദം; രാഷ്ട്രീയം, ഇസ്ലാമോഫോബിയ, മതേതര ഇന്ത്യ

ഇന്ത്യയിൽ ഇസ്ലാം വിദ്വേഷം ഭീകരമായ രൂപം സൃഷ്ടിക്കുകയാണ് എന്നതിന്റെ ഏറ്റവും വലിയ തെളിവായി കണക്കാക്കാവുന്നതാണ് ഹിജാബുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വിഷയം. കഴിഞ്ഞ ഡിസംബറിൽ ഉഡുപ്പിയിലെ ഒരു കോളേജിൽ വിദ്യാർത്ഥികൾക്കും രക്ഷിതാക്കൾക്കും മാനേജ്മെന്റിനും ഇടയിൽ ഒരു കലഹം ആയാണ് ഹിജാബ് വിഷയത്തിന് ആരംഭം. ഇപ്പോൾ പ്രാദേശിക തലത്തിൽ പോലും പരിഹരിക്കപ്പെടാത്തത്രത്തോളം വളർന്നിരിക്കുന്നു.

2022 ജനുവരി 1 ന് ഉടുപ്പി ഗവൺമെന്റെ പിയു കോളേജിൽ നിന്നാണ് ഈ പ്രശ്നം ആദ്യം റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടത്. ഹിജാബ് ധരിച്ച 28 പെൺകുട്ടികളെ കോളേജ് ക്യാമ്പസിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നത് കോളേജ് മാനേജ്മെന്റ് തടഞ്ഞതിനെ തുടർന്ന് ഇത് സമീപത്തെ കാന്തപുർ ഗവൺമെന്റ് കോളേജിലേക്ക് വ്യാപിച്ചു. ഇതിനെതിരെ ഹിജാബും ബുർക്കയും ധരിച്ച് അവർ പ്രതിഷേധം തുടർന്നു. മറ്റു കോളേജുകളിലേക്ക് വ്യാപിക്കുകയും അവിടെ ഹിജാബിനെ പ്രതിരോധിക്കാൻ കാവി സ്‌കർഫ് ധരിച്ച് വിദ്യാർത്ഥികൾ രംഗത്തെത്തി. ശിവമോഗ ബാഗൽകോട്ട് തുടങ്ങിയ സ്ഥലങ്ങളിൽ വിദ്യാർത്ഥികൾ കോളേജുകൾക്ക് എതിരെ കല്ലെറിഞ്ഞതിനെ തുടർന്ന് അക്രമം റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.

ഹിജാബ്, കാവി സ്കാർഫ് എന്നിവയെ ചൊല്ലി വിദ്യാർത്ഥി സമൂഹം ഇപ്പോൾ ഭിന്നിച്ചിരിക്കുന്നതിനാൽ, വിവിധ സംഘടനകൾ അവരെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നു.
ഹിജാബ് ആവശ്യപ്പെടുന്ന ഉഡുപ്പിയിലെ മുസ്ലീം പെൺകുട്ടികൾക്ക് എസ്ഡിപിഐയും ക്യാമ്പസ് ഫ്രണ്ട് ഓഫ് ഇന്ത്യയും പിന്തുണയുമായി ഒരു വിദ്യാർത്ഥി സംഘടന. സ്ഥാപനങ്ങൾക്കെതിരെ പ്രതിഷേധിക്കാൻ വിദ്യാർത്ഥികളെ പ്രേരിപ്പിച്ചത് ക്യാമ്പസ് ഫ്രണ്ട് ഓഫ് ഇന്ത്യയാണെന്ന് വിദ്യാഭ്യാസ മന്ത്രി ബി സി നാഗേഷ് കുറ്റപ്പെടുത്തി.

ഹിന്ദു ജാഗരണ വേദികെയും എബിവിപിയും കാമ്പസിൽ ഏകീകൃതത്വം ആവശ്യപ്പെടുന്ന ഹിന്ദു വിദ്യാർത്ഥികളോട് ഐക്യദാർഢ്യം അറിയിച്ചു. കാമ്പസുകളിൽ ഏകതാനത നിലനിർത്താനാണ് പ്രാതിനിധ്യം നൽകിയതെന്നും ഹിന്ദു വിദ്യാർഥികൾക്കൊപ്പം നിൽക്കുമെന്നും ഹിന്ദു ജാഗരണ വേദികെയിലെ ഉല്ലാസ് കെടി പറഞ്ഞു.

ബില്ലവ സമുദായത്തിൽ നിന്ന് അസംതൃപ്തരായ പാദസേവകരെ തിരിച്ചുപിടിക്കാൻ ഭാരതീയ ജനതാ പാർട്ടി (ബിജെപി) വിന്യസിച്ച തന്ത്രം മുതൽ വർഗീയ കാര്യങ്ങളിൽ കോൺഗ്രസിന്റെ വെർച്വൽ അസാന്നിധ്യം വരെ നിരവധി ഘടകങ്ങളാണ് ഈ തർക്കത്തെ നിലനിർത്തിയതെന്ന് രാഷ്ട്രീയക്കാരും വിശകലന വിദഗ്ധരും വിശ്വസിക്കുന്നു. പോപ്പുലർ ഫ്രണ്ട് ഓഫ് ഇന്ത്യ (പിഎഫ്ഐ) എന്ന ഇസ്ലാമിക സംഘടനയുടെ രാഷ്ട്രീയ വിഭാഗമായ സോഷ്യൽ ഡെമോക്രാറ്റിക് പാർട്ടി ഓഫ് ഇന്ത്യ (എസ്ഡിപിഐ) – തീരദേശ കർണാടകയുടെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് രാഷ്ട്രീയത്തിലേക്ക് ചുവടു വച്ചിട്ടുണ്ട്.

ബി.ജെ.പി., രാഷ്ട്രീയ സ്വയംസേവക് സംഘ് (ആർ.എസ്.എസ്) അംഗങ്ങൾ കോളേജ് വികസന സമിതികളിൽ നേതൃസ്ഥാനത്ത് ഇരിക്കുന്നതും, ഉഡുപ്പി ഗവൺമെന്റ് വിമൻസ് പ്രീ-യൂണിവേഴ്സിറ്റി (പി.യു) കോളേജിൽ പ്രതിഷേധിച്ച ആറ് പെൺകുട്ടികളിൽ മൂന്ന് പെൺകുട്ടികളുടെ രക്ഷിതാക്കളും എസ്.ഡി.പി.ഐ.യുടെ സജീവ അംഗങ്ങളാണ്. പ്രാദേശിക നേതാക്കൾ സൂചിപ്പിച്ചതുപോലെ, രാഷ്ട്രീയ കോക്‌ടെയിലിൽ.

“പ്രശ്നം കോളേജ് തലത്തിൽ തന്നെ പരിഹരിക്കാമായിരുന്നു, എന്നാൽ ബിജെപിയും സംഘവും കോളേജിൽ ചെലുത്തിയ സ്വാധീനം മുസ്ലീം വിദ്യാർത്ഥികൾ ഉന്നയിക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്ന വാദവുമായി ഏറ്റുമുട്ടി,” ഉഡുപ്പിയിലെ മുൻ ഭാരവാഹിയും പ്രധാന നേതാവുമായ ഡോ. ജില്ലാ മുസ്ലീം ഒക്കുട്ട, പ്രാദേശിക പള്ളികളുടെ ഒരു കുട സംഘടന പ്രിന്റിനോട് പറഞ്ഞു.

“എസ്ഡിപിഐയുടെ സമീപകാല തിരഞ്ഞെടുപ്പ് വിജയങ്ങളെത്തുടർന്ന് വിജയം അനുഭവിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന” പിഎഫ്ഐയുടെ വിദ്യാർത്ഥി വിഭാഗമായ ക്യാമ്പസ് ഫ്രണ്ട് ഓഫ് ഇന്ത്യ (സിഎഫ്ഐ) വിദ്യാർത്ഥികൾക്ക് പിന്തുണ നൽകിയിട്ടുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു. പ്രതിഷേധിക്കുന്ന മൂന്ന് പെൺകുട്ടികളുടെ രക്ഷിതാക്കൾ എസ്ഡിപിഐ അംഗങ്ങളാണെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

വിഷയം പരിഹരിക്കാൻ അദ്ദേഹത്തിന്റെ സംഘടന പരമാവധി ശ്രമിച്ചിരുന്നു, എന്നാൽ എസ്ഡിപിഐയും ബിജെപിയും രാഷ്ട്രീയ അവസരങ്ങൾ കണ്ടതായും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

എസ്.ഡി.പി.ഐയുടെ വളരുന്ന കാൽപ്പാട്
SDPI 2010-ൽ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷനിൽ രജിസ്റ്റർ ചെയ്തു, താഴേത്തട്ടിൽ അതിന്റെ സ്വാധീനം വികസിപ്പിക്കുകയും തീരദേശ കർണാടകയിലും പഴയ മൈസൂരു പ്രദേശങ്ങളിലും തിരഞ്ഞെടുപ്പ് നേട്ടങ്ങൾക്കായി പ്രവർത്തിക്കുകയും ചെയ്തു. വർഷങ്ങളായി ഗ്രാമപഞ്ചായത്ത്, ജില്ലാ പഞ്ചായത്ത് തലങ്ങളിൽ സീറ്റുകൾ നേടിയിട്ടുണ്ട്.

കൂടാതെ – മറ്റൊരു മുസ്ലീം ഭരിക്കുന്ന പാർട്ടിയായ ഓൾ ഇന്ത്യ മജ്‌ലിസ്-ഇ-ഇത്തേഹാദുൽ മുസ്ലിമീൻ (എഐഎംഐഎം) പോലെ – എസ്ഡിപിഐയും ബിജെപിയുമായി മൗന ധാരണയുണ്ടെന്ന് കോൺഗ്രസ് ആരോപിച്ചു, പ്രത്യേകിച്ചും തിരഞ്ഞെടുപ്പ് അടുത്തിരിക്കുമ്പോൾ. ധ്രുവീകരണം വിപ്പ് അപ്പ്.

ഡിസംബറിൽ നടന്ന കർണാടക നഗര തദ്ദേശ സ്വയംഭരണ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ എസ്ഡിപിഐ ആറ് സീറ്റുകൾ നേടിയിരുന്നു. ആറെണ്ണത്തിൽ മൂന്നെണ്ണം ഉഡുപ്പി ജില്ലയിലെ കൗപ്പിലും ഒന്ന് വീതവും ദക്ഷിണ കന്നഡ ജില്ലയിലെ വിറ്റ്ലയിലും കോട്ടേക്കറിലും – ഗണ്യമായ മുസ്ലീം ജനസംഖ്യയുള്ള എല്ലാ തീരപ്രദേശങ്ങളും. ബാക്കിയുള്ള സീറ്റ് ചിക്കമംഗളൂരുവിൽ പാർട്ടി നിർത്തിയ ദളിത് സ്ഥാനാർത്ഥി വിജയിച്ചു.
മുസ്‌ലിം വോട്ടർമാർക്കിടയിൽ വൻതോതിൽ രാഷ്ട്രീയ സ്വാധീനം ചെലുത്താൻ എസ്‌ഡിപിഐ എത്തിയ കാപ്പ്, കിടിയൂർ, മാൽപെ തുടങ്ങിയ പ്രദേശങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള വിദ്യാർത്ഥികളാണ് പിയു കോളേജിൽ പ്രതിഷേധിക്കുന്നതെന്നും ഉഡുപ്പിയിൽ നിന്നുള്ള മുസ്‌ലിം നേതാവ് ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

മവിദ്യാർത്ഥികൾ ഹിജാബിന്റെ പേരിൽ തങ്ങളോട് മോശമായി പെരുമാറുന്നുവെന്ന് മുസ്ലീം വിദ്യാർത്ഥികൾ ആരോപിച്ചപ്പോൾ, ന്യൂനപക്ഷങ്ങൾക്കിടയിൽ കൂടുതൽ ജനപ്രീതി നേടാനുള്ള അവസരം എസ്ഡിപിഐ മുതലെടുത്തു – പ്രത്യേകിച്ചും തീരദേശ കർണാടകയിലെ കോൺഗ്രസ് നേതാക്കൾ ദുർബലമായ അവസ്ഥയിൽ,” ഒരു രാഷ്ട്രീയ നിരീക്ഷകൻ പറഞ്ഞു. കർണാടക മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ രാഷ്ട്രീയ ഉപദേഷ്ടാവായി പ്രവർത്തിച്ചിട്ടുണ്ട്.

മേഖലയിലെ കോൺഗ്രസ് നേതാക്കളായ പ്രമോദ് മധ്വരാജ്, വിനയ് കുമാർ സൊറകെ, ഗോപാൽ പൂജാരി എന്നിവർ മുസ്‌ലിംകളുടെ പ്രശ്‌നങ്ങൾ ശക്തമായി ഏറ്റെടുത്താൽ ഹിന്ദു വോട്ടുകൾ നഷ്ടപ്പെടുമോ എന്ന ആശങ്കയിലാണ്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

കന്നുകാലി കശാപ്പ്, മതപരിവർത്തനം, മതപരിവർത്തനം തുടങ്ങിയ വിഷയങ്ങളിൽ ഉയർന്നുവരുന്ന ഹിന്ദുത്വ സ്വാധീനവും ജാഗ്രതയും പരസ്യമായി ഏറ്റെടുക്കാനുള്ള പ്രാദേശിക കോൺഗ്രസ് നേതൃത്വത്തിന്റെ വിമുഖതയാണ് മുസ്ലീങ്ങൾക്ക് മുന്നിൽ എസ്ഡിപിഐയെ ബദലായി ഉയർത്താൻ സഹായിച്ചതെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു. .

തീരദേശ കർണാടകയിലെ മൂന്ന് ജില്ലകൾ – ദക്ഷിണ കന്നഡ, ഉത്തര കന്നഡ, ഉഡുപ്പി – പലപ്പോഴും കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. ഇന്ത്യയിലെ കൂടുതൽ സാമുദായിക സെൻസിറ്റീവ് പ്രദേശങ്ങളായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. മൂന്ന് ജില്ലകളിലും മുസ്ലീങ്ങൾക്കും ക്രിസ്ത്യാനികൾക്കും ഗണ്യമായ ജനസംഖ്യയുണ്ട്.

“ഹിന്ദുത്വ ലബോറട്ടറി” എന്ന് ഇടയ്ക്കിടെ വിശേഷിപ്പിക്കപ്പെടുന്ന പ്രദേശത്ത് അടിക്കടിയുള്ള വർഗീയ ജ്വലനങ്ങൾക്ക് കാരണം തീവ്ര ഹിന്ദു, മുസ്ലീം സംഘടനകളിൽ നിന്നുള്ള പ്രേരണയാണെന്ന് സാമൂഹിക പ്രവർത്തകർ പറയുന്നു.

ഹിജാബ് എന്നത് ഒരിക്കലും സ്ത്രീകളെ കീഴ്പ്പെടുത്താനും, വിഘടനവാദം നിലനിർത്തുന്നതിനും വിദ്യാർത്ഥികളെ മതാടിസ്ഥാനത്തിൽ വേർതിരിക്കുന്നതിനുമുള്ള ഒന്നല്ല. ഹിജാബ് ധരിക്കുന്നത് അവരുടെ വ്യക്തിസ്വാതന്ത്ര്യം ആണ്. ധരിക്കാനുള്ള അവകാശം ഭരണഘടനയുടെ 19(1) (എ) വകുപ്പ് നൽകുന്ന ആവിഷ്കാര സ്വാതന്ത്ര്യത്തിന്റെയും 25-ആം വകുപ്പ് ഉറപ്പുനൽകുന്ന മത സ്വാതന്ത്ര്യത്തിന്റെയും ഭാഗമാണ്.

Leave a Reply