എ ഹീറോ; അസ്ഗർ ഫർഹാദി വെള്ളിടത്തിരയിൽ തൊഴിലാളി വർഗ സമരങ്ങൾക്ക് പുതു ജീവൻ നൽകുമ്പോൾ

2021 പുറത്തിറങ്ങിയ ഇറാനിയൻ ചിത്രമാണ് ‘എ ഹീറോ’ അസ്കർ ഫർഹാദിയുടെ രചനയിലും സംവിധാനത്തിലും അമീർ ജദിദി മൊഹ്സെൻ താനാട ബന്ദെയും സാഹിർ ഗോൾഡൂസ്റ്റ് എന്നിവർ ചേർന്നാണ് അഭിനയിച്ചത്. അസ്കർ ഫർഹാദിയും അലക്സാണ്ടർ മെലറ്റ് ഗയം ചേർന്നാണ് ചിത്രം നിർമ്മിച്ചത്. 2021 ജൂണിൽ ഈ ചിത്രം പാം ഡി ഓർ ഇൻ ആയി മത്സരിക്കാൻ തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെടുകയുണ്ടായി.

2021ൽ തന്നെ കാൻ ഫിലിം ഫെസ്റ്റിവലിൽ ഈ ചിത്രം ഗ്രാൻഡ് ട്രിക്സ് നേടി. പിന്നീട് 94-മത് അക്കാദമി അവാർഡിൽ മികച്ച അന്താരാഷ്ട്ര ഫീച്ചർ ഫിലിമിനുള്ള ഇറാനിയൻ എൻട്രിയായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടു. എഴുത്തുകാരനും സംവിധായകനുമായ അസ്ഗർ ഫർഹാദി ക്ക് രണ്ടുതവണ ഓസ്കാർ അവാർഡ് ലഭിച്ചിട്ടുണ്ട്. 2011ലെ എ സെപ്പറേഷനും കൂടാതെ 2016 ദി സെയിൽസ്മാൻ എന്നീ ചിത്രങ്ങൾക്കാണ് ഓസ്കാർ ലഭിച്ചത്. തൊഴിലാളിവർഗ സമരങ്ങളെ ഈ ചിത്രത്തിലൂടെ വെള്ളിത്തിരയിലേക്ക് തിരികെ കൊണ്ടു വരികയാണ് അസ്കർ ഫർഹാദി.

കടക്കാരുടെ തടവറയിൽ നിന്ന് ഒരു ചെറുപ്പക്കാരൻ തൻറെ സ്വാതന്ത്ര്യം തിരിച്ചുകിട്ടാൻ ശ്രമിക്കുന്നതിനെ കുറിച്ചാണ് ഈ ഇറാനിയൻ നാടകം ചിത്രീകരിച്ചിട്ടുള്ളത്. കടത്തിന്റെ പേരിൽ തടവിലാക്കപ്പെട്ട റഹീം എന്ന അമീർ ജദിദിയാണ് ഇതിലെ കേന്ദ്രകഥാപാത്രം. സുന്ദരനും പ്രിയങ്കരമായ ഒരു ചെറുപ്പക്കാരനായാണ് ഇതിൽ അമീർ ജദിദിയെ ചിത്രീകരണം ചെയ്തത്. അത് കടം വീട്ടാനുള്ള ക്രമീകരണം നടത്തണമെന്ന പ്രതീക്ഷയോടെ ജയിലിൽ നിന്ന് രണ്ട് ദിവസത്തെ അവധിയിൽ പുറത്തിറങ്ങി കടം വീട്ടാൻ അവൻറെ കടക്കാരനായ ബഹ്റാമിന് റഹീമിനെതിരെയുള്ള കുറ്റം പിൻവലിക്കാനുള്ള കാരണം നൽകാൻ വേണ്ടിയുള്ള ശ്രമങ്ങളാണ് ഇതിൽ ചിത്രീകരിച്ചിട്ടുള്ളത്. ഇത് ഇറാനിൽ കാലങ്ങളായി അനിശ്ചിതമായി നിലകൊള്ളുന്ന നിയമത്തിനെതിരെ പ്രതികരിച്ചുകൊണ്ട് തയ്യാറാക്കിയതാണ്

തന്റെ മറ്റ് സിനിമകളേക്കാൾ റിയലിസം കൂടുതൽ ആഴത്തിലുള്ളതായിരിക്കണമെന്ന് ഫർഹാദി ആഗ്രഹിച്ചു, ഒരു ഘട്ടത്തിൽ അഭിനേതാക്കളല്ലാത്തവരെ മാത്രം കാസ്‌റ്റുചെയ്യുന്നത് പരിഗണിച്ചു. അവസാനം, നടന്മാരല്ലാത്തവരും സിനിമാ പരിചയമില്ലാത്ത നാടക നടന്മാരും തന്റെ നായകൻ അമീർ ജദീദിയെപ്പോലെ നടന്മാരല്ലാത്തവരെപ്പോലെ അഭിനയിക്കാൻ അദ്ദേഹം പരിശീലിപ്പിച്ച കുറച്ച് ചലച്ചിത്ര അഭിനേതാക്കളും അദ്ദേഹം കണ്ടെത്തി.

പത്തൊൻപതാം നൂറ്റാണ്ടിലെ ഇംഗ്ലണ്ടിലെ ചാൾസ് ഡിക്കൻസ് എഴുതിയതുപോലെ, ഇറാനിലെ കടത്തിനുള്ള ജയിൽവാസം ഒരു
ബ്യൂറോക്രാറ്റിക് പേടി സ്വപ്നം പോലെ യുക്തിരഹിതമാണ്. കടത്തിൻറെ പേരിൽ അവർ ദരിദ്രരാണ് എന്ന് കരുതി തടവിലാക്കപ്പെട്ടാൽ കുടുംബങ്ങളുള്ളവരാണെങ്കിൽ അവരെങ്ങനെ ജീവിക്കും. അവരുടെ കുടുംബത്തെ എങ്ങനെ സംരക്ഷിക്കും എന്നതിനെ അടിസ്ഥാനമാക്കി അവരുടെ കഥകൾ ഉൾപ്പെടുത്തി നിർമിച്ച് ഒരു ചിത്രമാണ് ‘എ ഹീറോ’. ഒരുപാട് അവാർഡുകൾക്ക് അർഹതയുള്ള ഉള്ള ഒരു ഫീച്ചർ ചിത്രമാണ്.അതിന്റെ ഏറ്റവും നിർണായകമായ വശം ‘സമൂഹ’മാണ്. അസ്ഗർ ഫർഹാദിയുടെ രചനയും സംവിധാനവും ഇറാനിയൻ തൊഴിലാളിവർഗ്ഗത്തിന്റെ ആത്മാവിനെ എ ഹീറോയിലൂടെ ലോക ജനങ്ങളിലേക്ക് എത്തിച്ചു.

ഏറെക്കുറെ തമാശയിലൂടെയാണ് തുടങ്ങുന്നത്, താമസിയാതെ കൂടുതൽ സങ്കടകരവും കൂടുതൽ ശാന്തവുമായ ഒന്നിലേക്ക് മാറുന്നുണ്ട്. ചിത്രം പരക്കെ പ്രശംസിക്കപ്പെടുകയും ഫർഹാദിയെ വീണ്ടും ഓസ്കാർ സംഭാഷണത്തിൽ ഉൾപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്തു. മികച്ച അന്താരാഷ്‌ട്ര ഫീച്ചറിനുള്ള ഷോർട്ട്‌ലിസ്റ്റ് ചെയ്‌ത 15 ചിത്രങ്ങളിൽ ‘എ ഹീറോ’ ഉൾപ്പെടുന്നുണ്ട്.എന്തുകൊണ്ടാണ് ഒരു സമൂഹത്തിന് ഒരാളെ ഹീറോ ആക്കേണ്ടത്?” ഫർഹാദി പറയുന്നു. “അവർ ആരെയെങ്കിലും ഹീറോ ആക്കുമ്പോൾ, ആ വ്യക്തിയെപ്പോലെ ആകാൻ അവർ മറ്റുള്ളവരോട് ആവശ്യപ്പെടുന്നതായി തോന്നുന്നു, ഇത് യാഥാർത്ഥ്യത്തിന് നിരക്കാത്തതാണ്, കാരണം ആളുകൾക്ക് മറ്റൊരാളുടെ ജീവിതം നയിക്കാൻ കഴിയില്ല.” ഓസ്‌കാറിനായി മത്സരിക്കുന്ന അവസാന അഞ്ചിൽ ഇടംപിടിക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ട്.

Leave a Reply