പാകിസ്ഥാന് ബഹിരാകാശ കേന്ദ്രം, കൂടുതൽ ഉപഗ്രഹങ്ങൾ നിർമ്മിക്കാൻ ചൈന

    ബെയ്ജിംഗ് : ബഹിരാകാശ കേന്ദ്രം വികസിപ്പിക്കുക, എല്ലാ കാലാവസ്ഥയിലും അനുകൂലമായ സഖ്യകക്ഷിക്കായി കൂടുതൽ ഉപഗ്രഹങ്ങൾ വിക്ഷേപിക്കുക എന്നിവ ഉൾപ്പെടെ പാകിസ്ഥാനുമായി ബഹിരാകാശ സഹകരണം വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള പദ്ധതികൾ ചൈന വെള്ളിയാഴ്ച പ്രഖ്യാപിച്ചു.

    ചന്ദ്രനിലേക്കും ചൊവ്വയിലേക്കും ദൗത്യങ്ങൾ വിജയകരമായി വിക്ഷേപിച്ച ചൈനയുടെ വളർന്നുവരുന്ന ബഹിരാകാശ വ്യവസായത്തിന്റെ ഭാവി വിപുലീകരണ പദ്ധതികൾ വിവരിച്ചുകൊണ്ട് സ്റ്റേറ്റ് കൗൺസിലോ കേന്ദ്ര കാബിനറ്റോ പുറത്തിറക്കിയ “ചൈനയുടെ ബഹിരാകാശ പരിപാടി: എ 2021 വീക്ഷണം” എന്ന ധവളപത്രത്തിൽ പാകിസ്ഥാൻ നിരവധി തവണ രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

    പാക്കിസ്ഥാനുവേണ്ടി വാർത്താവിനിമയ ഉപഗ്രഹങ്ങൾ വികസിപ്പിക്കുന്നതിനും പാകിസ്ഥാൻ ബഹിരാകാശ കേന്ദ്രത്തിന്റെ നിർമ്മാണത്തിൽ സഹകരിക്കുന്നതിനും ചൈന മുൻഗണന നൽകുമെന്ന് ധവളപത്രത്തിൽ പറയുന്നു.നിലവിൽ ചൈന സ്വന്തമായി ബഹിരാകാശ നിലയം നിർമ്മിക്കുന്നു, ഈ വർഷത്തോടെ ഇത് സജ്ജമാകുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

    2018-ൽ, പാക്കിസ്ഥാന്റെ ആദ്യത്തെ ഒപ്റ്റിക്കൽ റിമോട്ട് സെൻസിംഗ് ഉപഗ്രഹമായ PRSS-1, ഒരു ചെറിയ നിരീക്ഷണ ക്രാഫ്റ്റ് PakTES-1A എന്നീ രണ്ട് ഉപഗ്രഹങ്ങൾ വിക്ഷേപിക്കാൻ ചൈന പാകിസ്ഥാനെ സഹായിച്ചിരുന്നു. 2019 ൽ, ബഹിരാകാശ പര്യവേഷണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഒരു കരാറിൽ ഇരു രാജ്യങ്ങളും ഒപ്പുവച്ചു, അടുത്ത സഖ്യകക്ഷികൾ തമ്മിലുള്ള ബഹിരാകാശ ശാസ്ത്ര സഹകരണത്തിൽ ഒരു പുതിയ ഘട്ടം അടയാളപ്പെടുത്തി.

    Leave a Reply